ผลรางวัลงานประกาศผลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 26

 

  

 

รางวัลเกียรติยศคนทีวี ประจำปี 2554  ได้แก่

1. พลตรีประพาศ   ศกุนตนาค

2. วิเชียร  พรหมจรรย์

3. ภัทรจารีย์  อัยศิริ นักสร้างสรรค์

 

 

ประเภทสถานี

4.รางวัลสถานีดีเด่น ด้านข่าว ได้แก่  สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

5.รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

6.รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น  ได้แก่  สถานีโทรทัศน์ Thai PBS

ประเภท รายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

7.รางวัลการรายงานข่าว ในสถานการณ์ปัจจุบันดีเด่น  ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ Thai PBS

8. รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ บัญชา  ชุมชัยเวทย์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

 

ประเภทรายการกีฬา 

9.รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น  ได้แก่ เคล็ดลับทีมชาติ ผลิตโดย บริษัทวี อาร์ ทรี จำกัด สนับสนุนโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย  สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

 

 

ประเภทผู้พากย์ และผู้บรรยาย

10.รางวัลทีมผู้พากย์การ์ตูนดีเด่น จากการ์ตูนเรื่อง เบิร์ดแลนด์ แดนมหัศจรรย์  สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

โดย ธงไชย แมคอินไตย์  , ปิยะวัฒน์ เข็มเพชร , ชินวุฒ อินทรคูสิน ผลิตโชค อายนบุตร , ปองกูล สืบซึ้ง ,ชีรณัฐ  ยูสานนท์ ,วิชญาณี  เปียกลิ่น ,นาตาชา  โจซีฟิน  เบลค

11.รางวัลทีมผู้พากย์ภาพยนตร์ต่างประเทศดีเด่น จากภาพยนต์เรื่อง อลิซาเบธ ราชินีบัลลังก์ทอง 

สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 โดย วันชัย เผ่าวิบูล , มนตรี เจนอักษร , นิรันดร์  บุญยรัตพันธุ์ , สามารถ เมฆะวิภาต , ธนศักดิ์ อุ่นอ่อน , ดวงดาว จารุจินดา , ณทชพจน์ ภัทรายุตวรรตน์ ,นันทนา บุญหลง  คุณ วชิรา เพิ่มสุริยา

 

 

ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ

12.รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น   ได้แก่ รายการราชรถมาเกย  ผลิตโดย บริษัทเวิร์คพ้อย เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด (มหาชน)  สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี

 

 

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว

13.รางวัลรายการเด็ก ดีเด่น  ได้แก่  รายการการ์ตูน เชลล์ดอนซีซั่น3 ผลิตโดย บริษัทเชลล์ฮัทเอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด  สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

14.รางวัลละครเด็ก และเยาวชนดีเด่น  ได้แก่  ละครเรื่องหลวงตามหาชน ผลิตโดย บริษัททีวีธันเดอร์ จำกัด  สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

15.รางวัลรายการสตรีดีเด่น ได้แก่  รายการผู้หญิง ถึง ผู้หญิง  ผลิตโดย สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

16.รางวัลรายการครอบครัวดีเด่น  ได้แก่  รายการกลมกิ๊ก  ผลิตโดย บริษัททริปเปิ้ลทู  ร่วมกับ บริษัทเจเอสแอล โกบอลมีเดียจำกัด สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง5

 

 

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม

17.รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น  ได้แก่ รายการวิทยสัประยุทธ์ ผลิตโดย บริษัทเวิร์คพ้อย เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด (มหาชน) สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง5

18.รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่  รายการพื้นที่ชีวิต  ผลิตโดย สถานีโทรทัศน์Thai PBS

19.รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น(ประเภทรายการสั้น) ได้แก่ รายการเด็กสืบโขน ผลิตโดย สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

20.รางวัลรายการเทิดพระเกียรติ ได้แก่ รายการประเทศไทยโชคดีที่มีในหลวง ผลิตโดย กลุ่มนิสิตเก่านิเทศศาสตร์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี และ  สถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย

 

 

ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ

21.รางวัลผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น ได้แก่ วู้ดดี้   มิลินทจินดา  จากรายการวู้ดดี้เกิดมาคุย  ผลิตโดย  บริษัทวู้ดดี้เวิลด์   สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี

22.รางวัลผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น ได้แก่  อรอุมา  เกษตรพืชผล  จากรายการสถานีประชาชน ผลิตโดย สถานีโทรทัศน์Thai PBS ประเภทรายการเพลง และมิวสิควีดีโอ 

23.รางวัลมิวสิควีดีโอ   เพลงไทยสากลดีเด่น  ได้แก่  เพลงยิ่งลึกซึ้งยิ่งหวั่นไหว ศิลปิน: นิว  จิ๋ว ผู้กำกับ:เอกสิทธิ์  ตระกูลเกษมสุข   จาก จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่

 

 

ประเภทละคร

24.รางวัลเพลงนำละครดีเด่น ได้แก่  เพลง เพียงได้เคียงเธอ  ละครเรื่องรอยไหม   ศิลปิน : ศรีไศล สุชาติวุฒิ เนื้อร้อง ทำนอง โดย ชมพู ฟรุตตี้ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3

25.รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่  ละครเรื่องคู่เดือด จาก ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

26.รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องรอยไหม  จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3

27.รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่  นันทวรรณ รุ่งวงศ์พาณิชย์  ละครเรื่อง ทาสรัก จาก ละครไท   สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง3

28.รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่  พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง  ละครเรื่อง รอยไหม  จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น   สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

29.รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ หลุยส์  สก๊อต  ละครเรื่องดอกส้มสีทอง จากบรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

30.รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ณัฐริกา  ธรรมปรีดานันท์  ละครมงกุฏดอกส้ม  จากบรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

31.รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ โตโน่ ภาคิน  คำวิลัยศักดิ์  ละครเรื่องเรือนแพ  จาก เอ็กแซ็กท์ แอนด์ เซเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

32.รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่  อารยา  เอฮาร์เก็ต  ละครเรื่องดอกส้มสีทอง จากบรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

33.รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องรอยไหม จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *